Mua lại nhà ở xã hội cần những điều kiện gì?

Mua lại nhà ở xã hội cần những điều kiện gì?
Ông Nguyễn Khắc Khiển (Hà Nội) hỏi, gia đình ông thuộc diện thu nhập thấp, hiện tại chưa có nhà ở nên muốn mua lại nhà ở xã hội tại dự án KĐT Tứ Hiệp, xã Tứ Hiệp (huyện Thanh Trì) thì có phải đóng thuế 2% tiền sử dụng đất không?

Ông Nguyễn Khắc Khiển (Hà Nội) hỏi, gia đình ông thuộc diện thu nhập thấp, hiện tại chưa có nhà ở nên muốn mua lại nhà ở xã hội tại dự án KĐT Tứ Hiệp, xã Tứ Hiệp (huyện Thanh Trì) thì có phải đóng thuế 2% tiền sử dụng đất không?

mua-lai-nha-o-xa-hoi-can-nhung-dieu-kien-gi-1
Việc bán nhà ở xã hội phải đảm bảo quy định tại khoản 5, khoản 6 Điều 19 của Nghị định số 100/2015/NĐ-CP. Đồng thời, việc nộp tiền sử dụng đất khi bán nhà ở xã hội áp dụng đối với bên bán.

Về việc này, Cục Quản lý nhà và Thị Trường Bất Động Sản (Bộ Xây dựng) cho biết, tại khoản 4 Điều 19 của Nghị định số 100/2015/NĐ-CP ngày 20/10/2015 của Chính phủ về phát triển và quản lý nhà ở xã hội có quy định: “Kể từ thời điểm người mua, thuê mua nhà ở xã hội được phép bán nhà ở xã hội cho các đối tượng có nhu cầu thì ngoài các khoản phải nộp khi thực hiện bán nhà ở theo quy định của pháp luật, bên bán căn hộ nhà chung cư phải nộp cho Nhà nước 50% giá trị tiền sử dụng đất được phân bổ cho căn hộ đó; trường hợp bán nhà ở xã hội thấp tầng liền kề phải nộp 100% tiền sử dụng đất, tính theo giá đất do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh ban hành tại thời điểm bán nhà ở”.

Tại khoản 5 Điều 19 của Nghị định số 100/2015/NĐ-CP có quy định: “Trong thời hạn chưa đủ 05 năm, kể từ thời điểm trả hết tiền mua, thuê mua nhà ở xã hội, nếu bên mua hoặc thuê mua có nhu cầu bán lại nhà ở xã hội thì chỉ được bán lại cho Nhà nước (trong trường hợp thuê mua nhà ở xã hội do Nhà nước đầu tư) hoặc bán lại cho chủ đầu tư dự án xây dựng nhà ở xã hội (trong trường hợp mua, thuê mua nhà ở xã hội được đầu tư xây dựng bằng nguồn vốn ngoài ngân sách) hoặc bán lại cho đối tượng được mua, thuê mua nhà ở xã hội theo quy định tại Điều 49 của Luật Nhà ở, với giá bán tối đa bằng giá bán nhà ở xã hội cùng loại tại cùng địa điểm, thời điểm bán và không phải nộp thuế thu nhập cá nhân ”

Tại khoản 6 Điều 19 của Nghị định số 100/2015/NĐ-CP có quy định: “Đối với dự án nhà ở xã hội chỉ để cho thuê thì chủ đầu tư chỉ được bán sau thời gian tối thiểu là 10 năm kể từ khi hoàn thành bàn giao để cho thuê và chỉ được bán cho các đối tượng quy định tại Điều 49 của Luật Nhà ở, với giá bán tối đa bằng giá bán nhà ở xã hội cùng loại tại cùng địa điểm ”

Như vậy, việc bán nhà ở xã hội phải đảm bảo quy định tại khoản 5, khoản 6 Điều 19 của Nghị định số 100/2015/NĐ-CP. Đồng thời, việc nộp tiền sử dụng đất khi bán nhà ở xã hội áp dụng đối với bên bán.

Theo Tiền phong


Tin Mới

Đi tìm căn shophouse trong mơ tại Vincity Ocean Park

Đi tìm căn shophouse trong mơ tại Vincity Ocean Park

Ngay khi Vincity Ocean Park chính thức được mở bán, thì đã có rất nhiều khách hàng, đặc biệt là các nhà đầu tư,...

Thành công ập tới nếu đặt bàn làm việc tại gia theo cách này

Thành công ập tới nếu đặt bàn làm việc tại gia theo cách này

Nếu bạn thường xuyên cần giải quyết công việc sau khi về nhà thì hãy cố gắng tạo cho riêng mình một không gian...

Một chút mùa thu lãng đãng trong nhà: Bạn đã làm gì để trang trí nhà vào mùa siêu đáng yêu này?

Một chút mùa thu lãng đãng trong nhà: Bạn đã làm gì để trang trí nhà vào mùa siêu đáng yêu này?

Một số ý tưởng trang trí nhà vào mùa thu đẹp mơ màng dưới đây có thể hữu ích với bạn....

Hướng dẫn: Cách bài trí căn hộ chung cư VinCity hợp lý!

Hướng dẫn: Cách bài trí căn hộ chung cư VinCity hợp lý!

Căn hộ chung cư nên được bài trí đẹp, gọn gàng để tiết kiêm không gian cho nội thất cùng với phù hợp với các...

6 loại cây vừa hút kiệt bức xạ lại đại phú, đại quý, đặt đâu tiền chảy ngay về đó

6 loại cây vừa hút kiệt bức xạ lại đại phú, đại quý, đặt đâu tiền chảy ngay về đó

Những loại cây dưới đây vừa có tác dụng lọc không khí lại có ý nghĩa phong thủy cực lớn....

Những điểm “sống ảo'” siêu đẹp tại Phú Quốc 2019 không thể bỏ lỡ

Những điểm “sống ảo'” siêu đẹp tại Phú Quốc 2019 không thể bỏ lỡ

PQR – Nếu bạn đang lên kế hoạch cho chuyến du lịch Phú Quốc sắp tới nhưng chưa biết những điểm đến...

0972853456